Quý I/2026 khép lại với khoảng 4,56 – 9,26 tỷ USD vốn mạo hiểm đổ vào tài sản mã hóa tùy nguồn dữ liệu (CryptoRank, RootData, crypto-fundraising.info). Tuy nhiên, câu chuyện đáng kể không nằm ở tổng vốn — mà ở việc số thương vụ giảm 48,9% so cùng kỳ năm trước xuống còn 183, trong khi quy mô thương vụ bình quân tăng 76% lên 35,9 triệu USD. Đây là tín hiệu rõ ràng của một thị trường vốn đã chuyển hẳn từ rải vốn sang chọn lọc, từ niềm tin vào câu chuyện thị trường sang yêu cầu thực thi cụ thể.
Tổng vốn co lại về số lượng, dồn vào quy mô
Theo Fundraising Digest và CryptoRank (báo cáo ngày 02/05/2026), tổng vốn mạo hiểm rót vào tài sản mã hóa Quý I/2026 sẽ cao hơn nếu tính cả các thương vụ sáp nhập và mua lại (M&A), đạt 9,26 tỷ USD trên 280 thương vụ, tăng 13,6% so cùng kỳ năm trước. Khoảng dao động giữa 4,56 tỷ USD (theo định nghĩa chỉ tính vốn sơ cấp của crypto-fundraising.info) và 9,26 tỷ USD (gồm M&A) phản ánh một đặc điểm cấu trúc của năm 2026: một phần đáng kể vốn đang đi qua cửa M&A thay vì các vòng gọi vốn sơ cấp.
Số liệu tháng 4/2026 (WuBlockchain phối hợp với RootData) tiếp tục xác nhận xu hướng siết chặt: 1,554 tỷ USD trên 59 thương vụ, giảm 66,9% so tháng liền trước và 42,8% so cùng kỳ năm trước. Số quỹ mạo hiểm đang hoạt động hiện chỉ còn khoảng 600 quỹ, mức thấp nhất 12 quý gần nhất (CryptoRank). Vốn vào các vòng gọi vốn giai đoạn muộn (Series C trở lên) tăng 1.020% so cùng kỳ năm trước và 320% so quý liền trước về giá trị USD, cho thấy giai đoạn tăng trưởng đang là vùng vốn dồn vào.
Bảng các chỉ số định lượng Quý I/2026
| Chỉ số | Quý I/2026 | So Quý I/2025 | Nguồn |
| Tổng vốn mạo hiểm tài sản mã hóa | 4,56 – 9,26 tỷ USD | –15% đến +13,6% | CryptoRank/RootData |
| Số thương vụ công bố | 183 – 280 | –48,9% | crypto-fundraising |
| Quy mô thương vụ bình quân | 35,9 triệu USD | +76% | Crypto Times |
| Số quỹ đang hoạt động | ≈ 600 quỹ | Thấp nhất 12 quý | CryptoRank |
| Vốn vào Series C trở lên | +1.020% so cùng kỳ năm trước | +320% so quý liền trước | Fundraising Digest |
| Vốn vào lĩnh vực thanh toán | 2,67 tỷ USD | Dẫn dắt bởi vụ M&A BVNK 1,8 tỷ USD | CryptoRank |
| Tỷ trọng thị trường dự báo | 17,6% lũy kế | Kalshi gọi 1 tỷ USD ở định giá 22 tỷ USD | CryptoRank |
Khoảng dao động lớn giữa các nguồn do định nghĩa “thương vụ tài sản mã hóa” khác nhau, đặc biệt khi có hay không tính M&A và giao dịch cổ phần thứ cấp. Mảng tài chính phi tập trung (DeFi) vẫn sôi động về số lượng với 57 vòng gọi vốn nhưng quy mô mỗi khoản cấp vốn nhỏ hơn.
Năm quỹ mạo hiểm hoạt động tích cực nhất theo số thương vụ Quý I/2026
Coinbase Ventures dẫn đầu với 12 thương vụ, gấp đôi quỹ đứng thứ hai. Tether xếp thứ hai với 8 thương vụ, tập trung vào hạ tầng đồng ổn định và hạ tầng thanh toán cho các thị trường mới nổi. a16z crypto, Castle Island Ventures, Big Brain Holdings và Galaxy Digital cùng đứng vị trí thứ ba với 5 thương vụ mỗi quỹ. Đáng chú ý là sự xuất hiện của Sequoia Capital, Founders Fund, Bain Capital và Alibaba Group trong các vòng gọi vốn Quý I/2026, tín hiệu nhà đầu tư không thuần tài sản mã hóa đang xem chu kỳ điều chỉnh hiện tại là cửa sổ cơ hội mua vào.
| Hạng | Quỹ | Số thương vụ Q1/2026 | Luận điểm đầu tư trọng tâm | Bản chất |
| 1 | Coinbase Ventures | 12 | Số hóa tài sản, thanh toán, tác tử AI, tài chính trên chuỗi | Quỹ mạo hiểm doanh nghiệp |
| 2 | Tether | 8 | Hạ tầng đồng ổn định, thanh toán thị trường mới nổi | Đầu tư chiến lược |
| 3 | a16z crypto | 5 | Đồng ổn định, Babylon (hạ tầng Bitcoin), Kairos (thị trường dự báo), Jito (đặt cọc trên Solana) | Quỹ đa giai đoạn |
| 3 | Castle Island Ventures | 5 | Đồng ổn định, hạ tầng trên chuỗi | Quỹ chuyên tài sản mã hóa |
| 3 | Big Brain Holdings | 5 | Tài sản mã hóa giao thoa tiêu dùng, trò chơi điện tử | Quỹ chuyên tài sản mã hóa |
| 3 | Galaxy Digital | 5 | Tăng trưởng giai đoạn muộn, hạ tầng, thanh toán | Tập đoàn tài chính niêm yết |
Nguồn: crypto-fundraising.info, Crypto Times (18/04/2026).
Bốn quỹ siêu lớn tái định vị luận điểm đầu tư
a16z crypto khép lại Quỹ thứ năm trị giá 2,2 tỷ USD vào đầu tháng 5/2026 (TechCrunch, 05/05/2026), thấp hơn Quỹ thứ tư (4,5 tỷ USD năm 2022) nhưng được Chris Dixon định hướng vào chu kỳ gọi vốn ngắn hơn để theo kịp tốc độ chuyển dịch của luận điểm đầu tư. Tỷ lệ phân phối trên vốn rót (DPI) của Quỹ thứ nhất đạt 5,4 lần, mức hiếm trong các quỹ mạo hiểm niên vụ 2018. Luận điểm xoay quanh đồng ổn định (a16z định nghĩa đồng ổn định là “lớp thanh toán nền của internet”, với khối lượng giao dịch năm 2025 đạt 9 nghìn tỷ USD, quy mô tương đương Visa và PayPal), tài chính trên chuỗi và ứng dụng vào thực tế. Một khái niệm nổi bật trong tập tài liệu phân tích 2026 của a16z là “Định danh tác tử” (Know Your Agent — KYA), đề xuất khung tuân thủ cho tác tử AI khi tương tác trên chuỗi, tương đương cơ chế định danh khách hàng (KYC) áp dụng cho con người.
Paradigm đang gọi khoảng 1,5 tỷ USD (Wall Street Journal qua Fortune) cho quỹ mới với phạm vi mở rộng sang AI và robot — một động thái phòng vệ luận điểm đáng chú ý từ một quỹ vốn thuần tài sản mã hóa. Cộng sự cấp dưới Jay Yu dự báo vàng số hóa sẽ trở thành tài sản thực chủ đạo trong năm 2026 nhờ áp lực cấu trúc của đồng đô la Mỹ.
Dragonfly Fund IV đã khép tại 650 triệu USD (Fortune, 16/04/2026); người phát ngôn xác nhận quỹ “đang chủ động giải ngân vốn”.
Haun Ventures là quỹ hàng đầu duy nhất ghi nhận tổng tài sản quản lý tăng +30% so cùng kỳ năm trước lên khoảng 2,5 tỷ USD, chủ yếu nhờ thoái vốn thành công khỏi BVNK (Mastercard mua lại với 1,8 tỷ USD). Hiện Haun đang gọi 1 tỷ USD qua hai công cụ đầu tư mới.
Ở chiều ngược lại, Multicoin Capital giảm hơn 50% tổng tài sản quản lý xuống khoảng 2,7 tỷ USD; đồng sáng lập Kyle Samani rời công ty từ tháng 02/2026. Pantera Capital cũng thu hẹp tổng tài sản quản lý nhưng phần lớn do chủ động phân phối vốn thoái về cho nhà đầu tư, 5 công ty trong danh mục của Pantera đã niêm yết đại chúng trong năm 2025, gồm Circle và BitGo.
Nhóm dự án tiến hóa từ “khóa cố định theo lịch” sang “ghi danh liên tục theo chủ đề”
Trong giai đoạn 01/01 – 15/05/2026, mẫu khảo sát ghi nhận 5 thông cáo có ngày công bố xác định quan trọng từ các nhà tổ chức quốc tế và khu vực châu Á – Thái Bình Dương, công bố tổng cộng 46 công ty khởi nghiệp được nêu tên với bình quân 15,3 công ty mỗi nhóm dự án. Khuôn mẫu thay đổi rõ rệt so với các năm trước: định dạng ngày càng theo chủ đề chuyên biệt và linh hoạt về thời điểm, ít chú trọng vào hình thức khóa đào tạo có ngày trình diễn truyền thống.
Outlier Ventures và Injective: Chương trình Ecosystem Builder Catalyst (19/01/2026)
Chọn 9 công ty khởi nghiệp vào nhóm dự án trực tuyến kéo dài 9 tuần, không thu cổ phần, hướng tới các ứng dụng phi tập trung tương thích Máy ảo Ethereum (EVM) ở giai đoạn sớm và sẵn sàng mở rộng quy mô trên Injective. Bốn cái tên đáng chú ý: QuantCite (hệ thống quản lý lệnh và định tuyến thông minh cho các quỹ định lượng), Joinn (đồng ổn định và sản phẩm sinh lợi suất cho thị trường mới nổi), Chain Capital (số hóa khoản phải thu), HodlHer (hệ điều hành Web3 dựa trên AI). Trọng tâm chuyên môn: ưu tiên tài chính phi tập trung, các thành phần cơ bản của môi giới chính, hạ tầng đồng ổn định.
YZi Labs: EASY Residency chuyển sang ghi danh liên tục (20/01) và Mùa 3 (14/05/2026)
YZi Labs (tổng tài sản quản lý trên 10 tỷ USD) bỏ mô hình khóa cố định, mở 3 Ngày trình diễn toàn cầu trong năm 2026 với trung tâm thường trực tại New York và khu vực Vịnh San Francisco. Mùa 3 chọn 25 công ty khởi nghiệp, trong đó: Bank of AI (định danh, thanh toán và quyền truy cập token cho tác tử AI trên chuỗi BNB), LayerV (quyền chọn và sản phẩm cấu trúc trên chuỗi), 0xBow (bể riêng tư thân thiện với tuân thủ), Isaac (ngân hàng số đô la Mỹ với đồng ổn định không sinh lãi dành cho thị trường Hồi giáo). Trọng tâm chuyên môn: cấu trúc thị trường tài chính trên chuỗi, tác tử AI, tài sản thực, thị trường dự báo, quyền riêng tư và tuân thủ.
Animoca Brands: Chương trình đầu tư Minds (05/05/2026)
Chương trình tác tử AI quy mô lớn nhất công bố trong giai đoạn — trần phân bổ 10 triệu USD (phân bổ cho cả chương trình, không phải mỗi công ty), cộng tín dụng tính toán Cognition Credits và quyền tiếp cận đội ngũ kỹ thuật của Minds. Không giới hạn số đội tham gia; chọn theo luận điểm sản phẩm và lộ trình mở rộng quy mô. Mở cho các đội ở mảng trò chơi điện tử, tài chính, năng suất, mạng xã hội nếu sử dụng Minds như lớp sản phẩm cốt lõi.
W3X: Khóa ươm tạo số 07 (12/05/2026)
12 dự án, 33 nhà sáng lập, cấu trúc cấp vốn gồm tối đa 50.000 USD đầu tư sau tốt nghiệp, tối đa 100.000 USD vốn tài trợ không hoàn lại và 500.000 USD tín dụng công nghệ. Đại diện: SettleX (hạ tầng thanh toán bù trừ), CasperID (định danh phi tập trung), GammaHedge (phòng vệ rủi ro và quản trị rủi ro trên DeFi), Noderails (hạ tầng node và công cụ phát triển). Đăng ký 15/03 – 15/04, đào tạo 6 tuần, Ngày trình diễn tháng 8/2026.
So sánh với các chương trình tăng tốc thế hệ cũ đang vận hành
Alliance (cộng đồng hơn 700 nhà sáng lập, 3 nhóm dự án mỗi năm, mức cấp vốn chuẩn 500.000 USD, mô hình xét tuyển quanh năm) và LongHashX (hơn 80 cựu thành viên đã gọi vốn tổng cộng khoảng 200 triệu USD; nhánh chuyên về bằng chứng không tiết lộ thông tin (Zero-Knowledge, viết tắt là ZK) cấp 100.000 USD cho 5 đội có khả năng nhận vốn mạo hiểm, cố vấn đến từ zkSync, Scroll, Linea, Taiko, RISC Zero). Fortify Labs (TZ APAC) vận hành khóa hàng năm quy mô nhỏ trên Tezos và Etherlink với trần hỗ trợ chương trình lên tới 1,27 triệu USD.
Có tới 60% các thông cáo có ngày xác định rơi vào 10 ngày từ 05/05 đến 14/05 — đúng cửa sổ trước Tuần lễ Blockchain Đông Nam Á 2026 (Bangkok ngày 20–21/05, tổ chức bởi Hashed và ShardLab với nhà tài trợ chính là SCBX, Thái Lan). Khuôn mẫu này phản ánh cách các nhà tổ chức nhóm dự án chủ động tung tin trước sự kiện ngành lớn để tối đa hóa mức độ phủ truyền thông và dòng thương vụ.
Bốn trục công nghệ hấp thụ dòng vốn
Tài chính trên chuỗi và hạ tầng đồng ổn định
Đây là luận điểm trung tâm của Quỹ thứ năm a16z và Mùa 3 EASY Residency. Khối lượng giao dịch đồng ổn định năm 2025 đạt 9 nghìn tỷ USD, quy mô tương đương Visa và PayPal. Coinbase dự báo tổng vốn hóa thị trường đồng ổn định đạt 1,2 nghìn tỷ USD vào cuối 2028, với năm 2026 là giai đoạn dốc nhất của đường tăng trưởng. Tháng 5/2026, Coinbase mở rộng sản phẩm cho vay thế chấp bằng tài sản mã hóa sang Solana (tối đa 100.000 USDC, tỷ lệ vay trên tài sản đảm bảo 70%, lãi suất từ 5%), vận hành qua Morpho trên chuỗi Base, là minh chứng cụ thể về việc hạ tầng tài chính phi tập trung đã len lỏi vào sản phẩm cấp tiêu dùng của một sàn giao dịch hạng nhất.
Tác tử AI và web tác tử
x402 là giao thức thanh toán do Coinbase phát triển dựa trên mã trạng thái HTTP 402 (“Yêu cầu thanh toán”), được chuyển sang Linux Foundation tháng 4/2026 với tư cách tiêu chuẩn mở. Cơ quan quản trị gồm Cloudflare, Stripe; các thành viên sáng lập có AWS, American Express, Circle, Google, KakaoPay, Mastercard, Microsoft, Polygon Labs, Solana Foundation, Visa. Solana Foundation báo cáo 65% khối lượng giao dịch x402 đang chạy trên mạng lưới của họ; USDC trên chuỗi Base chiếm hơn 90% khối lượng thương mại tác tử trên chuỗi. McKinsey dự phóng thị trường thanh toán tác tử đạt 5 nghìn tỷ USD vào 2030; Messari định nghĩa “Thương mại tác tử” như một thị trường có thể đạt 30 nghìn tỷ USD trong cùng khung thời gian.
Tài sản thực và số hóa thành token
Tổng giá trị tài sản thực trên Solana vượt 2,5 tỷ USD vào cuối tháng 4/2026. State Street ra mắt quỹ thanh khoản số hóa SWEEP (đầu 2026, 5 nghìn tỷ USD tài sản quản lý). Western Union công bố đồng ổn định USDPT trên Solana (tháng 5/2026, do Anchorage Digital Bank phát hành, hướng tới thanh toán bù trừ cho đại lý 24/7 toàn cầu). Shinhan Card (28 triệu chủ thẻ, tổ chức phát hành thẻ lớn nhất Hàn Quốc) ký biên bản ghi nhớ với Solana Foundation về thanh toán bằng đồng ổn định. B2C2 (được SBI hậu thuẫn) chọn Solana làm mạng lưới chính cho thanh toán bù trừ đồng ổn định cho khách hàng tổ chức. Đối với cấu trúc thị trường, Pharos gọi vòng Series A trị giá 44 triệu USD (Sumitomo Corporation CVC, SNZ, Chainlink, Flow Traders), định vị là Tầng 1 cấp độ tài chính chuyên về tài sản thực và tài chính truyền thống.
Quyền riêng tư và tuân thủ
Bằng chứng không tiết lộ thông tin (ZK) đã trở thành tiêu chuẩn trên thực tế. Chương trình tăng tốc ZK của LongHashX kéo dài 12 tuần với cố vấn đến từ zkSync, Scroll, Linea, Taiko, RISC Zero. 0xBow (nằm trong nhóm dự án Mùa 3 EASY Residency) đẩy mạnh mô hình bể riêng tư thân thiện với tuân thủ. Spektr (vòng Series A trị giá 20 triệu USD do NEA dẫn, trụ sở Copenhagen) dùng tác tử AI cho định danh khách hàng và chống rửa tiền, tín hiệu cho thấy tuân thủ không còn là trung tâm chi phí mà đã trở thành sản phẩm có quỹ mạo hiểm hậu thuẫn. MoonPay mua lại Sodot với 100 triệu USD và ra mắt MoonPay Institutional, định vị mảng DeFi và đồng ổn định tuân thủ pháp lý cho các tổ chức quản lý tài sản toàn cầu.
Chuẩn mực mới về quy mô cấp vốn giai đoạn hạt giống
Phân tích các chương trình công bố mức cấp vốn rõ ràng cho thấy mức dưới 500.000 USD là vùng phổ biến cho các nhóm dự án tài sản mã hóa giai đoạn hạt giống: W3X cấp 50.000 USD (cộng vốn tài trợ và tín dụng công nghệ), LongHashX cấp 100.000 USD, Alliance cấp 500.000 USD, bình quân khoảng 216.700 USD. Các quỹ tổng lớn hơn cần đọc đúng bản chất là phân bổ chương trình hoặc trần hỗ trợ tổng, không phải khoản cấp vốn cho mỗi công ty.
| Chương trình | Quy mô | Bản chất | Ghi chú |
| W3X Khóa số 07 | 50.000 USD cấp vốn + 100.000 USD tài trợ + 500.000 USD tín dụng công nghệ | Cấp vốn + gói hỗ trợ bổ sung | Khoản cấp vốn thấp nhất nhưng kèm tài trợ và tín dụng đáng kể |
| LongHashX nhánh ưu tú | 100.000 USD | Cấp vốn thực | Cho 5 đội mạnh nhất; đổi lấy cổ phần |
| Alliance | 500.000 USD | Mức cấp vốn chuẩn | Cao nhất trong nhóm cấp vốn chuẩn hóa; 3 nhóm dự án mỗi năm |
| Fortify Labs (TZ APAC) | Tối đa 1,27 triệu USD | Trần hỗ trợ chương trình | Gồm tài trợ không hoàn lại và hỗ trợ thanh khoản; không phải cấp vốn cho mỗi công ty |
| Animoca Minds | Tối đa 10 triệu USD | Phân bổ tổng cho cả chương trình | Phân bổ tùy theo luận điểm sản phẩm của từng đội |
Đối với nhà quản lý quỹ đánh giá cơ hội đồng đầu tư: quy mô cấp vốn ở các vòng Tiền hạt giống và Hạt giống đã thu hẹp đáng kể so với 2021–2022, nhưng trần định giá cũng tự điều chỉnh xuống. Quy mô thương vụ bình quân 35,9 triệu USD ở Quý I/2026 chủ yếu phản ánh sự tập trung ở giai đoạn muộn; ở giai đoạn hạt giống và tiền hạt giống, thực tế còn áp lực hơn.








































































